HOME Forums สอบถาม-พูดคุย ตม.ที่ญี่ปุ่น ผ่านยากมั๊ยครับ พอดีจะไปเที่ยวญี่ปุ่นคนเดียวครั้งแรก

ตม.ที่ญี่ปุ่น ผ่านยากมั๊ยครับ พอดีจะไปเที่ยวญี่ปุ่นคนเดียวครั้งแรก

ตม.ที่ญี่ปุ่น ผ่านยากมั๊ยครับ พอดีจะไปเที่ยวญี่ปุ่นคนเดียวครั้งแรก ต้องเตรียมตัวและเอกสารยังไงบ้างคะ เค้าสอบเยอะไหม

กิคุง 06/05/2017 at 22:08

Noomay Chalipha: เราเดินทางไปคนเดียวลุยเดี่ยวมาแล้วค่ะ ตรงตม.ตรวจไม่เยอะ กรอกเอกสารให้ครบ พาสปอร์ตมีความเคลื่อนไหว มีอายุไม่น้อยกว่า 6 เดือนขึ้นไป ผ่านตม.แน่นอน มีตรวจกระเป๋าด้วย เพราะมาคนเดียว

Oneway Khaengraeng: เราไปคนเดียว ตม.ไม่ค่อยถามมากนะ ถามแต่ว่าพักที่ไหน จะไปเที่ยวไหนบ้าง บางครั้งไม่ถามเลย

Econ TU: คนเดียวค่ะ ไม่โดนถามค่ะ
ตอนไปกับเพื่อน ยังไงก็ต้องผ่านตม ทีละคนเหมือนกัน เขาก็ไม่ถามว่ามากับใคร

แมวน้อย นันนี่: โดน ตรง ก่อนออกจากเกท จนท.ขอเปิดกระเป๋าเลยล่ะ คงเพราะเป็น ผญ.ไปคนเดียวด้วย ก็ พอเปิดกระเป๋า เจอโปรแกรมท่องเที่ยว เจอกล้อง เค้าก็ขอโทษ ปิดกระเป๋าให้เรียบร้อยแล้วปล่อยไป ทำแผนการท่องเที่ยว เป็นคู่มือไว้ก็ดีนะ ช่วยได้เยอะ

Pui Naka: เค้าเคยไป 10วันคนเดียว เจอถามๆ เยอะอยู่ มาคนเดียวมาอยู่ยังไงถามplanเที่ยวอย่าลืมเตรียมplan เผื่อเขาขอดูเรานี่โชว์แผนภาษาไทย5555งงดิๆ

Thawaroj Mongkaew: ผมไปล่าสุดเดือนธันวาไม่โดนถามนะครับ ฉลุยเลยแต่เพราะเคยไปจีนกะอินโดมาก่อนมั้ง

Ńlíō Prädïpät: ไปเที่ยวคนเดียวแล้วก็ครั้งแรกเมื่อเมษาที่ผ่านมา ถูกถามนิดหน่อยตามเอกสารที่กรอกไว้กับให้ดูที่พักครับ

Moe Karn: ตัวเราไม่โดนแต่แฟนโดนถามยื่นตั้งนานไปเปนรอบที่4เล่วนะไปที่15วันคะ555เล่วแต่ดวงมั้งคะแฟนต้องยื่นเอกสารของโรงแรมให้ดูแต่ดันเปนชื้อเราเค้าก้ไม่เหนถามอะไรอีกฮ่ามากๆๆส่วนกระเป๋าไม่เคยโดนตรวจสักครั้ง

Ken Daiko: ไปมาเดือนที่แล้ว เปิดเล่มใหม่ได้อาทิตเดียว ผ่านครับแค่ขอดูตั๋ววันเวลากลับแค่นั้น อยู่เต็มสิบห้าวัน

Nariss Mueanmee: ไปคนเดียวมาเกินห้ารอบ ไม่เคยโดนตม.สอบ แต่เคยโดนขอค้นกระเป๋าที่โอกินาว่าครั้งนึงค่ะ

Itiya Sabaisuk: เพิ่งมาเมื่อวันที่17มีนาคม ไม่ถามเลยซักคำ แต่ กรอกรายละเอียดใบผ่านตม.ให้ชัดเจนพอ

Piyapoj Artmangkorn: ถ้าเคยมีประวัติไปหลายครั้งแล้ว อย่างมากก็ถามว่าจะอยู่กี่วันน่ะครับ

หมา น้อย: ไปครั้งแรก ไปคนเดียวเลยค่ะ 2อาทิตย์เต็มโอซาก้า-โตเกียว วันเดินทางไปเชคอินที่ ไชน่าแอไลค่ะ พนักงานออกตั๋วพูดจาเหมือนดูถูกเรามากๆเลย ถามเราว่ามีบัตรเคดิตมั้ย มีเงินติดตัวไปเท่าไหร่ เราบอกว่า 30,000฿ มีแต่บัตรเดบิตเท่านั้น เค้าบอกเราว่าไม่น่าจะผ่าน ตม ที่ญี่ปุ่นนะคะ อาจได้ตีตั๋วกลับไทยเลย เอกสารหรือแพลนการท่องเที่ยวก็ไม่มี เราเลยบอกเค้าไปว่า หน้าที่นี้คือ ตม ที่ญี่ปุ่นถามเราไม่ใช่คุณ นางเลยรีบๆออกตั๋วให้ (หน้าบึ้งมาก) พอเรานั่งอยู่บนเครื่องเรากังวลมากๆค่ะ พอถึง ตม ถามเราภาษาอังกฤษเราบอกว่าเราพูดไม่ได้ พูดได้แต่ภาษาญี่ปุ่น เค้าเลยถามว่าพักที่ไหน เราเลยเอาที่อยู่โรงแรมให้ดู แค่นั้นเองค่ะ ผ่านฉลุยเลย จากวันนั้นถึงวันนี้3ปีแล้วค่ะเดินทางเข้าออก 18 ครั้งไม่เคยถามอีกเลย

Ball Ball Tanikarn: ตอบคำถามแบบมั่นใจ แอคแบบมั่นใจๆหน่อย เค้าก้อไม่ถามเยอะนะคะ ถามตามเอกสารเลยค่ะ ตอบให้ตรงก้อผ่านแล้วค่ะ

[ข้อมูลจากกรุ๊ป: กลุ่มคนชอบตะลอนเที่ยวญี่ปุ่น, 24 มี.ค. 60]

กิคุง 06/05/2017 at 22:21

You must be logged in to reply to this topic.